Axofen – Thuốc điều trị viêm mũi dị ứng

Tên thuc: Axofen

Thành phnMỗi 5 mL: Fexofenadine hydrochloride 30 mg

Ch đnh:

  • Làm giảm triệu chứng viêm mũi dị ứng theo mùa cho người lớn và trẻ em ≥ 6 tuổi (hắt hơi, sổ mũi, ngứa mắt, mũi và cổ họng, mắt đỏ và chảy nước).
  • Làm giảm ngứa và mày đay đáng kể các biểu hiện trên da không có biến chứng của bệnh nổi mày đay tự phát mạn tính

Liu dùng: 

  • Viêm mũi dị ứng theo mùa, chứng mày đay mãn tính hay tự phát:
    • Người lớn & trẻ em > 12 tuổi: 60 mg x 2 lần/ngày hay 180 mg x 1 lần/ngày,
    • Trẻ em 6-12 tuổi: 30 mg (1 thìa cà phê) x 2 lần/ngày.
    • Trẻ em 2-11 tuổi: khởi đầu 30 mg x 1 lần/ngày,
    • 6 tháng – < 2 tuổi: khởi đầu 15 mg x 1 lần/ngày

Cách dùng:

Nên dùng lúc bụng đói

Chng ch đnh:

Mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc

Thn trng:

  • Người cao tuổi, bệnh nhân suy gan/thận.
  • Tính an toàn và hiệu quả ở bệnh nhi < 6 tuổi chưa được nghiên cứu.
  • Phụ nữ có thai (không nên dùng, trừ trường hợp thật sự cần và độ an toàn với thai nhi được đảm bảo), cho con bú

Phn ng ph:

Nhức đầu, khó tiêu, mệt mỏi, buồn ngủ, buồn nôn, đau thắt ngực, khó thở…

Tương tác thuc:

(khi sử dụng chung với những thuốc sau đây, sẽ gây ảnh hưởng tác dụng của thuốc)

  • Ketoconazole, erythromycin: có thể làm tăng hàm lượng fexofenadine huyết tương.
  • Thuốc kháng acid chứa nhôm/magiê: có thể làm giảm sự hấp thu fexofenadine.
  • Nước ép bưởi, cam và táo: có thể làm giảm sinh khả dụng của fexofenadine

Trình bày và đóng gói:

Hỗn dịch uống 30 mg/5 mL: chai 50 ml

Nhà sn xutAristopharma

Nhà phân phối: 

Giá thuốc: Đang cập nhật

Li khuyên ca dược sĩ:

Bình luận của bạn

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

*