Partamol-Codein: Thuốc giảm đau

Tên thuc: Partamol-Codein

Thành phn: Mỗi viên:

  • Paracetamol 500 mg,
  • Codein phosphat 30 mg

Ch đnh:

Giảm đau từ nhẹ đến nặng vừa

Liu dùng: 

  • Codein phosphat:
    • Liều đơn (Khoảng) 15 mg-60 mg
    • Liều tối đa trong 24 giờ: 360 mg
  • Paracetamol
    • Liều đơn (Khoảng) 300 mg – 1000 mg
    • Liều tối đa trong 24 giờ: 4000 mg
  • Có thể lặp lại liều dùng sau mỗi 4 giờ

Cách dùng:

Hòa tan viên sủi bọt trong một ít nước

Chng ch đnh:

  • Mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc
  • Bệnh nhân suy chức năng gan hoặc thận.
  • Bệnh nhân nghiện rượu.
  • Bệnh nhân thiếu hụt men glucose-6-phosphat dehydrogenase.
  • Trẻ em dưới 18 tuổi vừa cắt amiđan và/hoặc nạo V.A

Thn trng:

  • Làm gia tăng tổn thương đầu và tăng áp lực nội sọ. Các phản ứng phụ của thuốc có thể che đậy quá trình diễn tiến lâm sàng của những bệnh nhân bị tổn thương đầu.
  • Thuốc có thể che lấp chẩn đoán hoặc quá trình diễn tiến lâm sàng của những bệnh nhân bị các bệnh cấp ở bụng.
  • Dùng thuốc thận trọng cho bệnh nhân lớn tuổi hoặc yếu sức, bệnh nhân bị suy chức năng gan hoặc thận nặng, thiểu năng tuyến giáp, bệnh  Addison và phì đại tuyến tiền liệt hoặc nghẽn niệu đạo.
  • Không dùng đồng thời với các thuốc giảm đau gây nghiện khác, thuốc trị loạn thần kinh, thuốc an thần, hoặc các thuốc ức chế thần kinh trung ương khác (gồm alcohol). Khi bắt buộc phải dùng phối hợp nên giảm liều của một hoặc cả hai thuốc.
  • Thận trọng khi dùng thuốc cho trẻ em dưới 12 tuổi.
  • Phụ nữ có thai. Phụ nữ đang cho con bú.
  • Thuốc có thể gây phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính

Phn ng ph:

  • Thường gặp: Choáng váng, chóng mặt, an thần, thở ngắn, buồn nôn và nôn.
  • Khác: Phản ứng dị ứng, sảng khoái, khó chịu, táo bón, đau bụng và ngứa.
  • Ở liều cao, codein có hầu hết các tác dụng bất lợi của morphin bao gồm cả sự ức chế hô hấp

Tương tác thuc:

(khi sử dụng chung với những thuốc sau đây, sẽ gây ảnh hưởng tác dụng của thuốc)

  • Rượu: dùng quá mức rượu có thể làm tăng nguy cơ gây độc gan của paracetamol, đặc biệt khi kết hợp cùng với các thuốc giảm đau/hạ sốt không kê đơn khác (như aspirin, salicylat, ibuprofen,..).
  • Thuốc chống co giật và isoniazid: dùng đồng thời paracetamol với isoniazid hoặc thuốc chống co giật làm tăng nguy cơ gây độc cho gan.
  • Codein có thể làm tăng nồng độ amylase trong huyết thanh.
  • Thuốc chống đông đường uống: dùng lâu dài liều cao paracetamol bằng đường uống làm tăng nhẹ tác dụng của coumarin và các thuốc chống đông dẫn xuất indandion.
  • Dùng đồng thời các thuốc kháng cholinergic với codein có thể gây tắc ruột do liệt ruột

Trình bày và đóng gói:

  • Viên nén: 10 vỉ x 10 viên, chai 100 viên
  • Viên nén sủi bọt: 4 vỉ x 4 viên, 1 tuýp 10 viên, 2 tuýp 10 viên

Nhà sn xutStada VN

Nhà phân phối: Khuong Duy

Giá thuốc: Đang cập nhật

Li khuyên ca dược sĩ:

Bình luận của bạn

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

*