actifed
Actifed – Thuốc điều trị viêm mũi dị ứng, chảy nước mũi

Tên thuc: Actifed 

Thành phn:

Mỗi viên Actifed:

  • Triprolidine HCl 2.5 mg,
  • Pseudoephedrine HCl 60 mg.

Mỗi 5 mL Xi-rô Actifed:

  • Triprolidine HCl 1.25 mg,
  • Pseudoephedrine HCl 30 mg.

Mỗi 5 mL Actifed DM:

  • Triprolidine HCl 1.25 mg,
  • Pseudoephedrine HCl 30 mg,
  • Dextromethorphan HBr 10 mg.

Ch đnh:

  • Acitifed : Viêm mũi dị ứng, sung huyết mũi, cảm lạnh hoặc cúm.
  • Actifed DM : giảm sung huyết mũi và chống ho, trị ho khan kèm chảy nước mũi, nghẹt mũi

Liu dùng: 

Actifed viên nén:

  • Người lớn & trẻ >12 tuổi : 1 viên x 3 lần/ngày, tối đa 4 viên/ngày.

Actifed xirô:

  • Người lớn, trẻ > 12 tuổi: 10 ml x 3-4 lần/ngày, tối đa 40 ml/ngày.
  • Trẻ 6-12 tuổi: 5 ml x 3-4 lần/ngày, tối đa 20 ml/ngày.
  • Trẻ 2-6 tuổi: 2.5 ml x 3-4 lần/ngày, tối đa 5 ml/ngày.

Actifed DM:

  • Người lớn, trẻ > 12 tuổi : 10 ml x 3-4 lần/ngày, tối đa 40 ml/ngày.
  • Trẻ 6-12 tuổi: 5 ml x 3-4 lần/ngày, tối đa 20 ml/ngày.
  • Trẻ 2-6 tuổi: 2.5 ml x 3-4 lần/ngày, tối đa 10 ml/ngày.
  • Trẻ < 2 tuổi: không dùng, trừ khi có chỉ định của bác sỹ.
  • Trẻ 6 tháng-2 tuổi: 1.25 ml x 3-4 lần/ngày, tối đa 5 ml/ngày

Cách dùng:

Có thể dùng lúc đói hoặc no

Chng ch đnh:

  • Mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc hay acrivastine
  • Bệnh nhân đang dùng IMAO (bao gồm furazolidine), tăng huyết áp bệnh mạch vành nặng, suy gan nặng.
  • Actifed DM nguy cơ suy hô hấp, ho mạn tính/kéo dài (do hen, hút thuốc, phù phổi hay hen kèm nhiều chất xuất tiết)

Thn trng:

  • Tiểu đường, tăng huyết áp, bệnh tim, cường giáp, glaucom, phì đại tiền liệt tuyến, hẹp niệu đạo.
  • Bệnh gan.
  • Suy gan nhẹ đến vừa.
  • Suy thận vừa đến nặng, đặc biệt có bệnh tim kèm theo.
  • Lái xe & vận hành máy.
  • Có thai & cho con bú

Phn ng ph:

  • Kích thích hay ức chế TKTW, ngầy ngật, rối loạn giấc ngủ, ảo giác.
  • Nổi mẫn, nhanh nhịp tim, khô miệng, mũi, họng.
  • Bí tiểu. Rối loạn tiêu hóa

Tương tác thuc:

(khi sử dụng chung với những thuốc sau đây, sẽ gây ảnh hưởng tác dụng của thuốc)

Thuốc chống sung huyết, thuốc chống trầm cảm 3 vòng, thuốc an thần, thuốc giảm ngon miệng, amphetamin, thuốc hạ huyết áp, chống loạn nhịp, metoclopramid, rượu, furazolidon. Bretylium, bethenidine, guanethidine, debrisoquine, methyldopa, thuốc ức chế α & β adrenergic

Trình bày và đóng gói:

  • Actifed Viên nén: hộp 2 vỉ x 24 viên
  • Actifed Xi rô: chai 60 ml
  • Actifed DM: Dung dịch uống: hộp 1 chai 60 ml (hương vị quả mâm xôi)

Nhà sn xut: Glaxo Smith Kline

Giá thuốc: Đang cập nhật

Li khuyên ca dược sĩ:

Bình luận của bạn

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

*