Biragan-F
Biragan F – Thuốc điều trị triệu chứng cảm, sổ mũi, nghẹt mũi

Tên thuc: Biragan F

Thành phn: Mỗi viên:

  • Paracetamol 500 mg,
  • Pseudoephedrine HCl 30 mg,
  • Chlorphenamine maleate 2 mg

Ch đnh:

  • Điều trị hiệu quả các triệu chứng cảm thông thường: Sốt, nhức đầu, đau cơ, chứng ớn lạnh thường đi kèm với nhiễm trùng đường hô hấp
  • Điều trị các biểu hiện dị ứng như: Hắt hơi, sổ mũi, ngứa mũi, nghẹt mũi và viêm mũi

Liu dùng: 

  • Uống nhắc lại sau 4 – 6 giờ (nếu cần)
  • Người lớn: Uống 1 – 2 viên/lần
  • Trẻ em 7 – 12 tuổi: Uống  ½ – 1 viên/lần
  • Trẻ em 2 – 6 tuổi: Uống  ½  viên/lần

Cách dùng:

Có thể dùng lúc đói hoặc no

Chng ch đnh:

  • Mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc
  • Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan. Người bệnh thiếu hụt G6PD
  • Người bệnh đang cơn hen cấp hoặc có triệu chứng phì đại tuyến tiền liệt
  • Người cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ em đẻ thiếu tháng
  • Viêm hậu môn, trực tràng hoặc chảy máu trực tràng
  • Người bệnh dùng thuốc ức chế monoamin oxidase (MAO) trong vòng 14 ngày
  • Bệnh nhân glaucom góc đóng, cao huyết áp nặng, bí tiểu, bệnh động mạch vành nặng và cường giáp, tắc cổ bàng quang, loét dạ dày chít, tắc môn vị – tá tràng

Thn trng:

  • Người bệnh có thiếu máu từ trước, người bệnh bị tăng nhãn áp như bị glaucom; bệnh phổi mạn tính, thở ngắn, khó thở, bệnh phì đại tuyến tiền liệt, tắc đường niệu, tắc môn vị tá tràng, bệnh nhược cơ
  • Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Paracetamol
  • Thận trọng khi dùng cho bệnh nhân suy giảm chức năng thận, bị bệnh mạch vành, đau thắt ngực, tiểu đường, suy tim. Phụ nữ có thai
  • Không dùng chung với các thuốc có chứa Paracetamol, Pseudoephedrin, Clopheniramin

Phn ng ph:

Phát ban, dị ứng, nhịp tim nhanh, bồn chồn, mất ngủ, hoang tưởng, co giật, ngủ gà, an thần, khô miệng, chóng mặt, buồn nôn

Tương tác thuc:

(khi sử dụng chung với những thuốc sau đây, sẽ gây ảnh hưởng tác dụng của thuốc)

Coumarin, dẫn chất indandion, rượu, phenothiazin, liệu pháp hạ nhiệt, thuốc chống sung huyết, thuốc chống trầm cảm 3 vòng, IMAO, thuốc kháng acid, ethanol/thuốc an thần gây ngủ, phenytoin

Trình bày và đóng gói:

  • Viên nén dài: hộp 10 vỉ x 4 viên; 25 vỉ x 4 viên; 10 vỉ x 5 viên; 20 vỉ x 5 viên
  • Viên nén tròn: hộp 5 vỉ x 10 viên; hộp 25 vỉ x 4 viên

Nhà sn xutBidiphar

Giá thuốc: Đang cập nhật

Li khuyên ca dược sĩ:

Bình luận của bạn

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

*