dolirhume
Dolirhume – Thuốc điều trị triệu chứng cảm cúm

Tên thuc: Dolirhume 

Thành phn: Mỗi viên

  • Paracetamol 500 mg,
  • Pseudoephedrine HCl 30 mg

Ch đnh:

Triệu chứng cảm cúm, viêm xoang ở người lớn (>15 tuổi), cảm giác nghẹt mũi, đau đầu hoặc sốt

Liu dùng: 

  • 1-2 x 3 lần/ngày.
  • Khoảng cách 2 lần uống ít nhất 4 giờ.
  • Không quá 6 viên/ngày.
  • Điều trị tối đa 5 ngày.
  • Suy thận nặng cách mỗi 8 giờ.

Cách dùng:

  • Có thể dùng lúc đói hoặc no
  • Nuốt trọn viên thuốc với 1 ly nước

Chng ch đnh:

  • Mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc
  • Trẻ < 15t. Thai kỳ ( trừ khi có ý kiến của bác sĩ).
  • Phụ nữ cho con bú.
  • Có tai biến mạch máu não.
  • Tăng huyết áp nặng hoặc không được điều trị tốt.
  • Phối hợp thuốc co mạch khác, methylphenidate.
  • Bệnh tim, gan nặng, một số thể glaucom.
  • Động kinh mới phát/đã lâu.
  • Đang điều trị IMAO không đặc hiệu, thuốc chống trầm cảm

Thn trng:

  • Không phối hợp thuốc cũng chứa paracetamol.
  • Bệnh nhân huyết áp cao, bệnh tim, cường giáp, rối loạn nhân cách, đái tháo đường, đang dùng thuốc trị đau nửa đầu migrain (đặc biệt alkaloid nấm cựa gà), mổ có gây mê

Phn ng ph:

  • Đau đầu, đánh trống ngực, cơn tăng huyết áp, vã mồ hôi, rối loạn hành vi, buồn nôn, nôn, viêm đại tràng, thiếu máu cục bộ,
  • Khởi phát cơn glaucom cấp trên bệnh nhân có yếu tố mắc bệnh, rối loạn tiểu tiện, khô miệng, co giật, ảo giác, kích động, lo sợ, mất ngủ đặc biệt ở trẻ em

Tương tác thuc:

(khi sử dụng chung với những thuốc sau đây, sẽ gây ảnh hưởng tác dụng của thuốc)

Thuốc co mạch khác (bromopcriptin, pergolid, lisurid, cabergolin, ergotamine, dihydroergotamin, thuốc khác chống sung huyết mũi bất kể thuốc uống/nhỏ mũi). Xét nghiệm acid uric trong máu

Trình bày và đóng gói:

Viên nang: hộp 2 vỉ x 10 viên; hộp 5 vỉ x 10 viên

Nhà sn xut: Sanofi Aventis

Giá thuốc: Đang cập nhật

Li khuyên ca dược sĩ:

Bình luận của bạn

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

*