Tên thuc: Dopagan C-Effervescent

Thành phnMỗi viên:

  • Paracetamol 330 mg,
  • Ascorbic acid 200 mg

Ch đnh:

Điều trị triệu chứng các cơn đau vừa và nhẹ, các trạng thái sốt

Liu dùng: 

  • Người lớn và trẻ em cân nặng trên 50 kg (khoảng trên 15 tuổi): Uống từ 1-2 viên/lần, có thể lặp lại sau 4 giờ, không vượt quá 9 viên/ngày.
  • Liều tối đa Paracetamol mỗi ngày được khuyến cáo là 3g.
  • Trẻ em: liều dùng Paracetamol hàng ngày được khuyến cáo là 60mg/kg/ngày.
    • Trẻ từ 25 – 30kg (khoảng 8 – 10 tuổi): 1 viên/lần, nếu cần có thể lặp lại sau 6 giờ, không vượt quá 5 viên/ngày.
    • Trẻ từ 30 – 35kg (khoảng 10 – 12 tuổi): 1 – 2 viên/lần, nếu cần có thể lặp lại sau 6 giờ, không vượt quá 6 viên/ngày.
    • Trẻ từ 35 – 50kg (khoảng 12 – 15 tuổi): 1 – 2 viên/lần, nếu cần có thể lặp lại sau 6 giờ, không vượt quá 7 viên/ngày

Cách dùng:

Hòa tan hoàn toàn viên sủi bọt trong một ly nước và dùng ngay sau đó

Chng ch đnh:

  • Mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc
  • Sỏi thận Oxalat Calci khi dùng liều Vitamin C cao hơn 1g/ngày.
  • Thiểu năng tế bào gan

Thn trng:

  • Uống thuốc vào buổi tối có thể gây khó ngủ do tính chất gây hưng phấn nhẹ của Vitamin C.
  • Đối với người đang theo chế độ ăn kiêng muối cần chú ý viên có chứa Natri

Phn ng ph:

  • Phát ban, da đỏ, nổi mề đay
  • Ở người có cơ địa mẫn cảm khi dùng liều cao Vitamin C cao hơn 1 g/ngày có thể gây ra:
  • Rối loạn tiêu hóa: cảm giác xót dạ dày, tiêu chảy .
  • Rối loạn đường tiểu: sỏi Oxalat, Cystine niệu .
  • Dung giải máu tại những người thiếu G6PD

Tương tác thuc:

(khi sử dụng chung với những thuốc sau đây, sẽ gây ảnh hưởng tác dụng của thuốc)

Aspirin, fluphenazin, rượu, thuốc chống co giật, isoniazid

Trình bày và đóng gói:

Viên nén sủi bọt: 1 tuýp x 10 viên; 2 tuýp x 10 viên

Nhà sn xut: Domesco

Giá thuốc: Đang cập nhật

Li khuyên ca dược sĩ:

Bình luận của bạn

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

*