Paracold-extra
Paracold Extra – Thuốc giảm đau, hạ sốt

Tên thuc: Paracold Extra 

Thành phn: Mỗi viên:

  • Paracetamol 500 mg,
  • Caffeine 65 mg

Ch đnh:

  • Giảm các cơn đau như: đau đầu, đau nửa đầu, viêm xoang, đau răng, đau họng, đau sau nhổ răng, đau bụng kinh, đau cơ xương, đau do viêm khớp, đau dây thần kinh
  • Hạ sốt trong các trường hợp viêm nhiễm

Liu dùng: 

  • Người lớn và trẻ em > 12 tuổi: Uống 1 – 2 viên/lần, ngày 3 lần. Không dùng quá 8 viên/ngày
  • Trẻ em từ 6 – 12 tuổi: Uống 1/2 – 1 viên/lần, ngày 2 – 3 lần. Không dùng quá 4 viên/ngày
  • Thời gian tối thiểu để dùng liều lặp lại là 4 giờ

Cách dùng:

Có thể dùng lúc đói hoặc no

Chng ch đnh:

  • Mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc
  • Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, suy thận hoặc suy gan nặng
  • Người bệnh thiếu hụt glucose– 6– phosphat dehydrogenase

Thn trng:

  • Thận trọng khi sử dụng Paracetamol cho người bệnh thiếu máu từ trước
  • Không uống thức uống có cồn khi dùng thuốc
  • Phụ nữ có thai và cho con bú

Phn ng ph:

  • Hiếm gặp các tai biến dị ứng như ban đỏ, nổi mề đay
  • Dùng liều cao và kéo dài có thể gây tổn thương ở gan. Vài trường hợp hiếm thấy giảm tiểu cầu
  • Phù mạch, co thắt phế quản, mất ngủ, bồn chồn, rối loạn tiêu hóa

Tương tác thuc:

(khi sử dụng chung với những thuốc sau đây, sẽ gây ảnh hưởng tác dụng của thuốc)

  • Isoniazid, Alcool, các thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin) có thể làm gia tăng nguy cơ độc gan gây bởi Paracetamol.
  • Dùng chung Phenothiazin với Paracetamol có thể dẫn đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng
  • Metoclopramid có thể làm gia tăng sự hấp thu của Paracetamol
  • Làm tăng tác dụng của thuốc kháng đông warfarin, coumarin

Trình bày và đóng gói:

Viên bao film: 10 vỉ x 10 viên

Nhà sn xut: Mekophar

Giá thuốc: Đang cập nhật

Li khuyên ca dược sĩ:

Bình luận của bạn

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

*